Xuất khẩu có cần xuất hóa đơn GTGT không? Hướng dẫn xuất hóa đơn đối với hàng xuất khẩu

Xuất khẩu có cần xuất hóa đơn GTGT không? Ngoài những hình thức xuất hóa đơn cho các giao dịch mua bán trong nước, nhiều doanh nghiệp phát sinh một số giao dịch xuất khẩu ra nước ngoài. Các trường hợp này có cần xuất hóa đơn GTGT không và nếu có thì các xuất hóa đơn như thế nào?

1. Xuất khẩu có cần xuất hóa đơn GTGT không?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1, Điều 5 của Thông tư 119/2014/TT-BTC về các loại hóa đơn:

“Hóa đơn giá trị gia tăng (mẫu số 3.1 Phụ lục 3 và mẫu số 5.1 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này) là loại hóa đơn dành cho các tổ chức khai, tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ trong các hoạt động sau:

– Bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong nội địa;

– Hoạt động vận tải quốc tế;

– Xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu;”

Như vậy, theo quy định trên, hóa đơn giá trị gia tăng không được sử dụng đối với các hoạt động, giao dịch xuất khẩu ra nước ngoài.

>> Tham khảo: Hướng dẫn xử lý trường hợp khách hàng làm mất hóa đơn đỏ.

2. Hoạt động xuất khẩu sử dụng loại hóa đơn nào?

Vậy nếu xuất khẩu không sử dụng hóa đơn giá trị gia tăng thì sử dụng loại hóa đơn nào? 

Căn cứ theo Khoản 7, Điều 3 của Thông tư 119/2014/TT-BTC (sửa đổi, bổ sung Thông tư 219/2013/TT-BTC):
“Hóa đơn thương mại. Ngày xác định doanh thu xuất khẩu để tính thuế là ngày xác định hoàn tất thủ tục hải quan trên tờ khai hải quan”.

Căn cứ theo Công văn 483/TCT-CS hướng dẫn Công ty TNHH Vard Vũng Tàu thực hiện các hợp đồng đóng tàu cho khách hàng nước ngoài:

Từ 01/9/2014, Công ty TNHH Vard Vũng Tàu không phải lập hóa đơn xuất khẩu mà sử dụng hóa đơn thương mại và xác định doanh thu xuất khẩu thực hiện theo quy định tại Khoản 7, Điều 3, Thông tư số 119/2014/TT-BTC nêu trên.

Mặt khác, tại Công văn số 79581/CT-TTHT ngày 11/12/2017 của Cục Thuế TP Hà Nội hướng dẫn sử dụng hóa đơn hàng xuất khẩu thì nếu công ty mới thành lập và có hoạt động xuất khẩu trực tiếp hàng hóa ra nước ngoài thì công ty sử dụng hóa đơn thương mại khi xuất khẩu theo quy định.

>> Tham khảo: Hóa đơn điện tử, Báo giá hóa đơn điện tử.

Hóa đơn GTGT

Xuất khẩu hàng hóa, dịch vụ ra nước ngoài sử dụng hóa đơn thương mại.

Như vậy, theo các quy định nêu trên, khi xuất khẩu hàng hóa, dịch vụ ra nước ngoài, doanh nghiệp sử dụng hóa đơn thương mại. Ngược lại, nếu doanh nghiệp bán hàng vào khu chế xuất hoặc khu phi thuế quan thì sử dụng hóa đơn GTGT hoặc hóa đơn bán hàng.

3. Cách viết hóa đơn hàng xuất khẩu

Theo quy định trên, nếu xuất khẩu hàng hóa ra nước ngoài, doanh nghiệp sử dụng hóa đơn thương mại và kèm theo phiếu xuất kho để làm căn cứ mở tài khoản hải quan.

Hướng dẫn xuất hóa đơn

Hướng dẫn xuất hóa đơn cho hàng xuất khẩu.

Còn đối với hóa đơn xuất khẩu vào khu phi thuế quan, theo Khoản 2, Điều 4, Thông tư 39/2014/TT-BTC, ngoài dòng đơn giá chưa thuế, trên hóa đơn phải thể hiện dòng thuế suất GTGT, tổng số tiền thanh toán ghi bằng số và bằng chữ. Cụ thể, thuế suất sẽ ghi như sau:

  • Dòng thuế suất GTGT: Ghi 0%.
  • Dòng tiền thuế GTGT: Ghi 0.

>> Tham khảo: Tra cứu hóa đơn, Tra cứu hóa đơn điện tử.

Trên đây là thông tin giải đáp thắc mắc: Xuất khẩu có cần xuất hóa đơn GTGT không? Hoạt động xuất khẩu ra nước ngoài không sử dụng hóa đơn GTGT mà dùng hóa đơn thương mại. Kế toán doanh nghiệp cần lưu ý để xuất hóa đơn đúng quy định.

Mọi thắc mắc về hóa đơn điện tử hoặc đăng ký sử dụng phần mềm hóa đơn điện tử Einvoice, quý doanh nghiệp vui lòng liên hệ theo địa chỉ:

CÔNG TY PHÁT TRIỂN CÔNG NGHỆ THÁI SƠN

  • Địa chỉ: Số 15 Đặng Thùy Trâm – Cầu Giấy – Hà Nội
  • Tổng đài HTKH: 1900 4767 – 1900 4768
  • Tel : 024.37545222
  • Fax: 024.37545223
  • Website: https://einvoice.vn/

2 bình luận

  1. Bài viết nên xem lại. Cơ quan thuế trả lời vẫn phải xuất hóa đơn GTGT cho hàng xuất khẩu. Ngày xuất hóa đơn
    Theo thông tư 39/2014/TT-BTC, có 3 trường hợp xác định thời điểm lập hóa đơn xuất khẩu như sau:

    Trường hợp 1: Nếu thời điểm hàng được xuất khẩu được xác định theo thời điểm kê khai trong tờ khai hải quan, căn cứ theo Điểm a, Khoản 2, Điều 16, Thông tư 39/2014/TT-BTC, ngày lập hóa đơn sẽ là ngày lập tờ khai hải quan.
    Trường hợp 2: Thời điểm hàng xuất khẩu khác thời điểm lập trong tờ khai hải quan nhưng được xác định là thời điểm lập hóa đơn, ngày lập hóa đơn xuất khẩu được xác định theo Điểm a, Khoản 2, Điều 16, Thông tư 39/2014/TT-BTC.
    Trường hợp 3: Thời điểm hàng xuất khẩu khác thời điểm lập lập hóa đơn và thời điểm kê khai hải quan. Trường hợp này được xét là lập hóa đơn sai thời điểm.

    • Cảm ơn phản hồi của chị. Đội ngũ nội dung sẽ xem và đối chiếu lại thông tin để đem đến những nội dung chính xác ạ.

      Trân trọng,

Để lại một phản hồi

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiện thị công khai.


*