Giải đáp thắc mắc: Hóa đơn điện tử khi nào áp dụng?

Nếu bạn vẫn đang thắc mắc hóa đơn điện tử khi nào áp dụng thì đừng bỏ qua bài viết này. Einvoice sẽ giải đáp giúp bạn thời điểm muộn nhất mà tổ chức, doanh nghiệp buộc phải áp dụng hóa đơn điện tử theo quy định mới nhất của pháp luật.

hóa đơn điện tử giải pháp tối ưu

Hóa đơn điện tử khi nào áp dụng?

1. Hóa đơn điện tử khi nào áp dụng theo Thông tư 68/2019/TT-BTC mới nhất

Hóa đơn điện tử áp dụng khi nào đã được quy định rất rõ trong Thông tư 68/2019/TT-BTC được Bộ Tài chính mới ban hành ngày 30/09/2019 và chính thức có hiệu lực ngày 14/11/2019.

Cụ thể, tại Khoản 3 Điều 26 của Thông tư 68/2019/TT-BTC đã quy định: “Từ ngày 01 tháng 11 năm 2020, các doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh phải thực hiện đăng ký áp dụng hóa đơn điện tử theo hướng dẫn tại Thông tư này”.

Như vậy, với câu hỏi “khi nào phải áp dụng hóa đơn điện tử” thì câu trả lời sẽ là: Ngày 01/11/2020. Điều này đồng nghĩa với việc các tổ chức, doanh nghiệp phải có nghĩa vụ hoàn tất đăng ký sử dụng hóa đơn điện tử muộn nhất vào ngày 30/10/2020.

2. Quy định thời điểm lập hóa đơn điện tử mới nhất

Không chỉ quy định hóa đơn điện tử khi nào bắt buộc sử dụng, Thông tư 68/2019/TT-BT còn quy định rất rõ thời điểm lập hóa đơn điện tử với các tổ chức, doanh nghiệp.

Theo Điều 4 Thông tư 68/2019/TT-BTC, thời điểm lập hóa đơn điện tử đối với bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ hoặc giao hàng nhiều lần hoặc bàn giao từng hạng mục, công đoạn dịch vụ được quy định như sau:

  • Thời điểm lập hóa đơn điện tử đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
  • Thời điểm lập hóa đơn điện tử đối với cung cấp dịch vụ là thời điểm hoàn thành việc cung cấp dịch vụ hoặc thời điểm lập hóa đơn cung cấp dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
  • Trường hợp giao hàng nhiều lần hoặc bàn giao từng hạng mục, công đoạn dịch vụ thì mỗi lần giao hàng hoặc bàn giao đều phải lập hóa đơn cho khối lượng, giá trị hàng hóa, dịch vụ được giao tương ứng.

Ngoài ra, một số trường hợp khác cũng được Bộ Tài chính quy định thời điểm lập hóa đơn điện tử rất chi tiết trong Điều 4 của Thông tư này:

hóa đơn điện tử khi nào áp dụng

Thời điểm lập hóa đơn điện tử với một số trường hợp cụ thể khác

Trên đây, einvoice đã giúp bạn giải đáp câu hỏi hóa đơn điện tử khi nào bắt buộc sử dụng.

Để được tư vấn thêm về hóa đơn điện tử khi nào áp dụng hay giải pháp hóa đơn điện tử phổ biến nhất hiện nay E-invoice hoàn toàn miễn phí, bạn liên hệ ngay Hotline 24/7:

Miền Bắc: 1900 4767

Miền Nam/Trung: 1900 4768

About the author

Add a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *