Giải đáp ngay: Phát hành hóa đơn sau bao lâu thì được sử dụng?

Phát hành hóa đơn sau bao lâu thì được sử dụng luôn là câu hỏi của không ít người khi sử dụng hóa đơn. Bài viết này einvoice.vn sẽ giúp bạn giải đáp thời điểm doanh nghiệp được sử dụng hóa đơn sau khi đã làm thông báo phát hành hóa đơn.

Phát hành hóa đơn sau bao lâu thì được sử dụng

Phát hành hóa đơn sau bao lâu thì được sử dụng?

1. Doanh nghiệp cần phát hành hóa đơn trước khi sử dụng

Trước khi giải đáp phát hành hóa đơn sau bao lâu thì được sử dụng, bạn cần phải làm thông báo phát hành hóa đơn trước.

Hồ sơ thông báo phát hành hóa đơn bao gồm:

  • Thông báo phát hành hóa đơn theo Mẫu TB01/AC (ban hành theo Thông tư số 26/2015/TT-BTC).
  • Hóa đơn mẫu (do nhà in cung cấp)
  • Quyết định của cơ quan thuế về việc cho doanh nghiệp sử dụng hóa đơn đặt in.

Sau khi đã chuẩn bị xong hồ sơ thông báo phát hành, bạn sẽ tiến hành thông báo phát hành như sau:

Khi đã hoàn thành xong việc thông báo phát hành thì bạn chỉ cần chờ kết quả từ cơ quan thuế.

2. Phát hành hóa đơn sau bao lâu thì được sử dụng?

Phát hành hóa đơn sau bao lâu thì được sử dụng chắc chắn là điều bạn rất quan tâm và muốn biết sau khi đã hoàn tất nộp thông báo phát hành.

doanh nghiệp phải nộp hồ sơ trước 1 ngày bắt đầu sử dụng hóa đơn

Tổ chức, doanh nghiệp phải nộp hồ sơ trước 1 ngày bắt đầu sử dụng hóa đơn

Trước đây, theo theo Khoản 3 Điều 1 Thông tư 37/2017/TT-BTC ban hành ngày 27/04/2017 thì  thông báo phát hành hóa đơn và hóa đơn mẫu phải được gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất 2 ngày trước khi tổ chức kinh doanh bắt đầu sử dụng hóa đơn. Thông báo phát hành hóa đơn gồm cả hóa đơn mẫu phải được niêm yết rõ ràng ngay tại các cơ sở sử dụng hóa đơn để bán hàng hóa, dịch vụ trong suốt thời gian sử dụng hóa đơn.

Trường hợp tổ chức kinh doanh khi gửi thông báo phát hành từ lần thứ 2 trở đi, nếu không có sự thay đổi về nội dung và hình thức hóa đơn phát hành thì không cần phải gửi kèm hóa đơn mẫu.

Như vậy, thông báo phát hành hóa đơn điện tử và hóa đơn mẫu phải được gửi đến cơ quan thuế chậm nhất 2 ngày khi tổ chức, doanh nghiệp bắt đầu sử dụng hóa đơn. Nếu sau 2 ngày kể từ khi nhận đơn, cơ quan thuế không có bất kỳ phản hồi gì thì tổ chức,  doanh nghiệp được phép sử dụng hóa đơn.

Tuy nhiên, theo quy định mới nhất của Bộ Tài chính, cụ thể trong Thông tư 68/2019/NĐ-CP, thì bạn chỉ phải nộp hồ sơ trước 1 ngày mà tổ chức kinh doanh bắt đầu sử dụng hóa đơn.

Sau 1 ngày làm việc (kể từ ngày nộp hồ sơ) cơ quan thuế sẽ gửi thông báo về việc chấp nhận hay không chấp nhận sử dụng hóa đơn điện tử cho đơn vị qua cổng thông tin điện tử của tổng cục Thuế.

Như vậy, với câu hỏi phát hóa đơn sau bao lâu thì được sử dụng thì câu trả lời sẽ là 1 ngày.

Trên đây, E-invoice đã hướng dẫn đến bạn thời điểm được sử dụng hóa đơn sau khi đã làm thông báo phát hành với các tổ chức, doanh nghiệp.

Để được tư vấn thêm về cách viết hóa đơn điều chỉnh giảm (tăng) hay giải pháp hóa đơn điện tử phổ biến nhất hiện nay E-invoice hoàn toàn miễn phí, bạn liên hệ ngay Hotline 24/7:

Miền Bắc: 1900 4767

Miền Nam/Trung: 1900 4768

Website: https://einvoice.vn/

About the author

Add a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *