Miễn phí hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế cho nhóm đối tượng nào?

Miễn phí hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế cho nhóm đối tượng nào?
5 (100%) 1 vote

Ngày 12/09/2018, Chính phủ đã ban hành Nghị định 119/2018/NĐ-CP quy định về hóa đơn điện tử khi bán hàng hóa và cung cấp dịch vụ. Nghị định 119 chính thức có hiệu lực từ ngày 01/11/2018 và là văn bản hành lang pháp lý quan trọng về hóa đơn điện tử. Hóa đơn điện tử được triển khai thí điểm từ năm 2011 và đến nay, tại hầu hết các tỉnh thành trên cả nước đều đã có đơn vị sử dụng hóa đơn điện tử.

Dự kiến bắt đầu từ ngày 01/7/2018 sẽ chuyển sang sử dụng hóa đơn điện tử ?

Hóa đơn điện tử đem lại nhiều lợi ích cho doanh nghiệp và cơ quan quản lý

Để đẩy mạnh phủ sóng hóa đơn điện tử trên phạm vi cả nước, theo Khoản 1 Điều 13 Nghị định 119, Tổng cục Thuế đã xác định 5 nhóm đối tượng được cung cấp dịch vụ hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế không thu tiền như sau:

  • Doanh nghiệp nhỏ và vừa, hợp tác xã, hộ, cá nhân kinh doanh tại địa bàn có điều kiện kinh tế xã hội khó khăn, địa bàn có điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn;
  • Doanh nghiệp nhỏ và vừa khởi nghiệp sáng tạo theo quy định pháp luật và hộ, cá nhân kinh doanh chuyển đổi thành doanh nghiệp (trừ doanh nghiệp quy định tại điểm a khoản này) trong thời gian 12 tháng kể từ khi thành lập doanh nghiệp;
  • Hộ, cá nhân kinh doanh. Riêng hộ, cá nhân kinh doanh có doanh thu năm trước liền kề từ 03 (ba) tỷ đồng trở lên trong lĩnh vực nông nghiệp, lâm nghiệp, thủy sản, công nghiệp, xây dựng hoặc có doanh thu năm trước liền kề từ 10 (mười) tỷ đồng trở lên trong lĩnh vực thương mại, dịch vụ theo quy định tại khoản 4 Điều 12 Nghị định này trong thời gian 12 tháng kể từ tháng áp dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế theo quy định tại Nghị định này;
  • Doanh nghiệp nhỏ và vừa khác theo đề nghị của Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương và quy định của Bộ Tài chính trừ doanh nghiệp hoạt động tại các khu kinh tế, khu công nghiệp, khu công nghệ cao;
  • Các trường hợp khác cần thiết để khuyến khích sử dụng hóa đơn điện tử do Bộ Tài chính quyết định.

Quy định này được đón nhận và đánh giá là sẽ giúp lan tỏa hơn nữa, tăng số lượng các đơn vị, tổ chức sử dụng hóa đơn điện tử. Các đơn vị thuộc nhóm đối tượng được sử dụng hóa đơn điện tử có mã xác thực của cơ quan thuế không thu phí nêu trên có thể đến cơ quan thuế quản lý đơn vị của mình để được hỗ trợ. Tuy nhiên, đơn vị, tổ chức cũng nên chủ động tìm hiểu thông tin, quy định để nắm rõ và thực hiện đúng để hóa đơn điện tử hợp pháp.

Bài viết liên quan

Thêm bình luận

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *